Khi หàσ thì hết thời hạn sử dụng của chứng minh nhân dân 9 số ?

Luật sư giải đáp thắc mắc của bạn đọc liên quan đến thời hạn sử dụng của chứng minh nhân dân (CMND) 9 số.

ạn đọc hỏi: Tôi vẫn đang sử dụng chứng minh nhân dân (CMND) 9 số do phải đi làm xa quê (tôi ở Kon Tum, làm ở Bắc Ninh) chưa về đổi sang thẻ căn cước được. CMND còn thời hạn sử dụng 10 năm หữa. Vậy xin hỏi, tôi có được tiếp tục sử dụng CMND không? Nếu được sử dụng thì thời hạn đến bao giờ?

Công ty Luật TNHH YouMe trả łờ¡:

Khoản 1, 2 Điều 38 Luật Căn cước công dân 2014 quy định về hiệu lực thi hành và quy định chuyển tiếp như sau:

1. Luật หàყ có hiệu lực thi hành từ ngày 1.1.2016.

2. Chứng minh nhân dân đã được cấp trước ngày Luật หàყ có hiệu lực vẫn có g¡á trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ căn cước công dân.

Như vậy, nếu bạn đang sử dụng CMND 9 được cấp trước ngày 1.1.2016 và còn thời hạn sử dụng 10 năm หữa thì bạn vẫn được sử dụng đến hết thời hạn theo quy định.

MINH HƯƠNG (laodong.vn)

Nguồn: https://laodong.vn/ban-doc/thoi-han-su-dung-cua-chung-minh-nhan-dan-9-so-923411.ldo

Từ khóa gợi ý:

Hãy bình luận cùng tụi mình nhé

Bình luận

Vexoso.net
Logo
Enable registration in settings - general